Bối cảnh và vấn đề nghiên cứu
Trong tiến trình hội nhập kinh tế quốc tế, xuất khẩu đóng vai trò động lực thúc đẩy tăng trưởng, tạo nguồn tích lũy ngoại tệ phục vụ công nghiệp hóa, hiện đại hóa, đồng thời tạo việc làm và nâng cao thu nhập quốc dân. Đối với Việt Nam, dệt may là một trong những ngành hàng xuất khẩu mũi nhọn, đóng góp tỷ trọng lớn vào nguồn thu ngoại tệ. Sau khi tham gia hàng loạt hiệp định thương mại song phương và đa phương (BTA với Hoa Kỳ, gia nhập WTO, các hiệp định trong khuôn khổ ASEAN), việc ký kết Hiệp định Thương mại Tự do Việt Nam – Liên minh Châu Âu (EVFTA) vào giữa năm 2019 mở ra không gian thị trường rộng lớn với quy mô 450 triệu dân và GDP khoảng 16.000 tỷ USD. Tuy nhiên, thị trường Liên minh Châu Âu (EU) đòi hỏi các tiêu chuẩn kỹ thuật, môi trường, lao động và quy tắc xuất xứ rất khắt khe.
Công ty Cổ phần X20 (tiền thân là Xí nghiệp May 20 trực thuộc Tổng cục Hậu cần - Bộ Quốc phòng) đã chuyển đổi mô hình từ sản xuất phục vụ quốc phòng sang đa dạng hóa ngành nghề sản xuất - kinh doanh hàng kinh tế và xuất khẩu. Hiện nay, xuất khẩu là hoạt động cốt lõi mang lại lợi nhuận chủ yếu cho doanh nghiệp, trong đó thị trường EU chiếm trên 50% tổng kim ngạch xuất khẩu. Tuy nhiên, hoạt động xuất khẩu của công ty còn bộc lộ nhiều điểm hạn chế như hình thức gia công đơn thuần (CMT) vẫn chiếm tỷ trọng chi phối, nguồn nguyên phụ liệu phụ thuộc lớn vào nhập khẩu, chưa chủ động khai thác sâu chuỗi giá trị. Đề tài "Solutions to promote export of garments of X20 Joint Stock Company to the European market under the implementation of the Vietnam-European Union Free Trade Agreement (EV-FTA)" (Giải pháp thúc đẩy xuất khẩu sản phẩm may mặc của Công ty Cổ phần X20 sang thị trường Châu Âu trong bối cảnh thực thi Hiệp định EVFTA) được thực hiện nhằm giải quyết bài toán nâng cao hiệu quả xuất khẩu cho doanh nghiệp trong bối cảnh thực thi hiệp định mới.
Mục tiêu nghiên cứu của đề tài:
- Hệ thống hóa cơ sở lý luận về hoạt động xuất khẩu và hiệu quả kinh doanh xuất khẩu hàng may mặc.
- Đánh giá các điều kiện, cam kết và tác động của Hiệp định Thương mại Tự do Việt Nam – Liên minh Châu Âu (EVFTA) đối với ngành may mặc.
- Phân tích, đánh giá thực trạng hoạt động xuất khẩu hàng may mặc của Công ty Cổ phần X20 sang thị trường Châu Âu giai đoạn 2015 – 2019.
- Đề xuất các nhóm giải pháp nhằm khắc phục hạn chế và thúc đẩy hiệu quả hoạt động xuất khẩu may mặc của công ty sang thị trường EU trong thời gian tới.
Đối tượng và phạm vi nghiên cứu:
- Đối tượng nghiên cứu: Toàn bộ hoạt động xuất khẩu hàng may mặc của Công ty Cổ phần X20.
- Phạm vi không gian: Công ty Cổ phần X20 (GATEXCO 20) và các đơn vị thành viên, tập trung vào luồng hàng xuất khẩu sang thị trường các quốc gia thành viên Liên minh Châu Âu (EU).
- Phạm vi thời gian: Số liệu và thực trạng hoạt động sản xuất - xuất khẩu giai đoạn từ năm 2015 đến năm 2019.
Cơ sở lý thuyết và phương pháp nghiên cứu
Khung lý thuyết và khái niệm sử dụng
Tác giả xây dựng nghiên cứu dựa trên hệ thống lý luận kinh tế quốc tế và quản trị thương mại quốc tế:
- Khái niệm và vai trò của xuất khẩu: Xuất khẩu hàng hóa là hoạt động bán hàng hóa, dịch vụ sang quốc gia khác trên cơ sở dùng tiền tệ làm phương tiện thanh toán nhằm mục đích lợi nhuận. Tác giả làm rõ vai trò của xuất khẩu ở cấp độ vĩ mô (tạo vốn nhập khẩu công nghệ, chuyển dịch cơ cấu kinh tế từ nông nghiệp sang công nghiệp - dịch vụ, giải quyết việc làm, tăng dự trữ ngoại hối) và cấp độ vi mô doanh nghiệp (mở rộng thị trường, tối ưu quy mô sản xuất, nâng cao chất lượng sản phẩm và năng lực cạnh tranh).
- Các hình thức xuất khẩu: Phân loại 7 hình thức gồm: xuất khẩu trực tiếp (Direct export), xuất khẩu tại chỗ (Export at site), ủy thác xuất khẩu (Entrusted export), buôn bán đối lưu (Commercial convection/Barter), xuất khẩu theo nghị định thư (Exporting according to a protocol), gia công quốc tế (International processing/CMT), và tạm nhập tái xuất (Temporary import for re-export).
- Chuỗi giá trị ngành may mặc toàn cầu: Dẫn xuất theo Báo cáo ngành dệt may của FPT, chia làm 5 công đoạn: (1) Cung ứng nguyên liệu thô (bông, xơ); (2) Sản xuất sản phẩm đầu vào (kéo sợi, dệt, nhuộm); (3) Thiết kế mẫu và may thành phẩm; (4) Xuất khẩu thương mại; (5) Tiếp thị và phân phối. Đi kèm là 4 phương thức sản xuất gồm CMT (Cut-Make-Trim), FOB (Free on Board), ODM (Original Design Manufacturing), và OBM (Original Brand Manufacturing).
- Các yếu tố ảnh hưởng đến xuất khẩu dệt may: Bao gồm hàng rào thuế quan (Tariffs), hạn ngạch (Quotas), trợ cấp xuất khẩu (Subsidies), tỷ giá hối đoái (Exchange rates), xu hướng thời trang quốc tế và nguồn cung ứng nguyên phụ liệu.
+-------------------------------------------------------------------------------+
| CHUỖI GIÁ TRỊ DỆT MAY TOÀN CẦU |
| Cung ứng thô -> Dệt/Nhuộm/Sợi -> May thành phẩm -> Xuất khẩu -> Phân phối |
| (Raw products) (Yarns/Fabrics) (Cut-Make-Trim) (Export) (Distribution)|
+-------------------------------------------------------------------------------+
Phương pháp nghiên cứu và nguồn dữ liệu
- Phương pháp thu thập dữ liệu: Thu thập dữ liệu thứ cấp từ báo cáo tài chính, báo cáo tổng kết sản xuất - kinh doanh của Công ty Cổ phần X20, số liệu thống kê của Tổng cục Hải quan, Bộ Kế hoạch và Đầu tư, cùng các báo cáo chuyên ngành dệt may; kết hợp dữ liệu sơ cấp ghi nhận trong quá trình thực tập, khảo sát trực tiếp tại doanh nghiệp.
- Phương pháp phân tích và xử lý dữ liệu: Áp dụng phương pháp thống kê mô tả, phân tích tỷ trọng cơ cấu (Proportional analysis), phương pháp so sánh (Comparison method) qua các năm (2015–2019) và phương pháp liên hệ cân đối giữa năng lực sản xuất, nguồn cung nguyên liệu với nhu cầu thị trường.
Nội dung chính theo từng chương
Chương 1: Cơ sở lý luận chung về xuất khẩu hàng may mặc
Chương 1 hệ thống hóa toàn bộ các vấn đề lý luận về thương mại quốc tế áp dụng cho mặt hàng dệt may. Tác giả phân tích quy trình 8 bước trong nghiệp vụ xuất khẩu tiêu chuẩn:
- Xin giấy phép xuất khẩu (đối với mặt hàng quản lý chuyên ngành).
- Xác nhận và bảo đảm khả năng thanh toán quốc tế từ nhà nhập khẩu.
- Chuẩn bị hàng hóa xuất khẩu (tổ chức nguyên liệu, may gia công, đóng gói, kiểm tra chất lượng).
- Mua bảo hiểm và thuê phương tiện vận tải quốc tế.
- Làm thủ tục hải quan xuất khẩu (khai tờ khai hải quan, tiếp nhận kiểm hóa và thông quan).
- Giao nhận hàng hóa lên phương tiện vận chuyển (lấy biên lai thuyền phó, vận đơn đường biển/đường hàng không).
- Lập bộ chứng từ và thực hiện thanh toán (Hóa đơn thương mại, Phiếu đóng gói, Vận đơn, C/O, Chứng thư chất lượng).
- Giải quyết khiếu nại (nếu phát sinh tổn thất, sai lệch hợp đồng).
Bên cạnh đó, chương này chỉ rõ đặc thù của dệt may Việt Nam trong chuỗi cung ứng quốc tế: giá trị xuất khẩu chủ yếu nằm ở hai phương thức CMT (chiếm 75,3%) và FOB (chiếm 21%), trong khi phương thức có hàm lượng giá trị gia tăng cao như ODM chỉ chiếm 2% - 3%, còn OBM chủ yếu tiêu thụ nội địa hoặc khu vực lân cận do hạn chế về thiết kế và thương hiệu.
Chương 2: Tổng quan thị trường Châu Âu và Hiệp định Thương mại Tự do (EVFTA)
Chương 2 cung cấp bức tranh toàn cảnh về thị trường EU và phân tích nội dung hiệp định EVFTA:
- Đặc điểm thị trường EU: Khối gồm 27-28 quốc gia, thu nhập bình quân đầu người đạt 36.000 USD/năm (gấp hơn 3 lần mức 10.000 USD của Trung Quốc). Nhu cầu nhập khẩu hàng may mặc hàng năm khoảng 110 tỷ USD (chiếm 49% tổng nhập khẩu dệt may toàn cầu). Trong đó, Đức là đối tác nhập khẩu hàng may mặc lớn nhất của Việt Nam tại EU (chiếm 47%), tiếp theo là Pháp (14%), Hà Lan (12%), Ý (9%).
- Hệ thống phân phối và rào cản kỹ thuật tại EU: Kênh phân phối do các tập đoàn xuyên quốc gia (TNCs) và các nhà bán lẻ/thiết kế nắm giữ tới 70% lợi nhuận chuỗi giá trị. Hàng dệt may nhập khẩu vào EU phải tuân thủ nghiêm ngặt các quy định:
- Quản lý môi trường và an toàn xã hội: Tiêu chuẩn ISO 14000, tiêu chuẩn trách nhiệm xã hội AS 8000, giới hạn hóa chất (Formaldehyde, kim loại nặng, cấm tẩy Clo).
- Bao bì và chất thải bao bì: Chỉ thị 94/62/EC (Directive 94/62/EC) hạn chế nhựa PVC, quy định tỷ lệ tái chế và hàm lượng kim loại nặng.
- Ghi nhãn và dán nhãn sinh thái: Quy định 1007/2011 của EU thay thế các chỉ thị cũ về ghi nhãn thành phần xơ sợi; các nhãn sinh thái phổ biến gồm Ecolabel, OKO-Tex, SKAL-EKO, và nhãn kiểm định chất độc hại SG.
- Nội dung cốt lõi của EVFTA: Hiệp định ký ngày 30/06/2019, gồm 17 Chương, 2 Nghị định thư. Về thuế quan, EU cam kết xóa bỏ 85,6% dòng thuế ngay khi có hiệu lực (tương đương 70,3% kim ngạch xuất khẩu của Việt Nam) và xóa bỏ 99,2% dòng thuế sau 7 năm. Riêng dệt may, 42,5% dòng thuế về 0% ngay khi hiệp định có hiệu lực, phần còn lại cắt giảm theo lộ trình 3 - 7 năm từ mức thuế cơ sở bình quân 9,6%.
- Quy tắc xuất xứ (Rule of Origin): Áp dụng quy tắc xuất xứ kép "từ vải trở đi" (Fabric forward) - tức công đoạn dệt vải và cắt may phải thực hiện tại Việt Nam hoặc EU; cho phép cơ chế cộng gộp xuất xứ đối với nguyên liệu vải nhập khẩu từ Hàn Quốc (quốc gia đã có FTA với EU).
| Chỉ tiêu kinh tế & cam kết EVFTA |
Dữ liệu ghi nhận trong văn bản |
| Quy mô dân số thị trường EU |
450 triệu dân |
| GDP hàng năm của EU |
~ 16.000 tỷ USD |
| Thu nhập bình quân đầu người EU |
36.000 USD/năm |
| Nhu cầu nhập khẩu dệt may của EU |
~ 110 tỷ USD/năm (chiếm 49% toàn cầu) |
| Thị phần dệt may Việt Nam tại EU (2018) |
2,16% (trong tổng 168,8 tỷ USD nhập khẩu của EU) |
| Kim ngạch thương mại 2 chiều VN - EU (2019) |
56,45 tỷ USD (XK: 41,54 tỷ USD; NK: 14,90 tỷ USD) |
| Cắt giảm thuế quan dệt may theo EVFTA |
42,5% dòng thuế về 0% ngay; 100% về 0% sau 3-7 năm |
| Thuế nhập khẩu dệt may bình quân trước EVFTA |
9,6% |
Chương 3: Thực trạng xuất khẩu hàng may mặc của Công ty Cổ phần X20 sang thị trường Châu Âu
Chương 3 đi sâu khảo sát thực tế tại Công ty Cổ phần X20:
- Thông tin doanh nghiệp: Tên giao dịch quốc tế GATEXCO 20; vốn điều lệ 172.500.000.000 VNĐ (Nhà nước nắm giữ 71,7%); trụ sở tại số 35 Phan Đình Giót, phường Phương Liệt, quận Thanh Xuân, Hà Nội. Quy mô lực lượng lao động 3.000 cán bộ công nhân viên, trang bị 3.500 thiết bị may, dệt, nhuộm và in hoa hiện đại.
- Hệ thống cơ sở sản xuất: Bao gồm Xí nghiệp May Quân đội, Xí nghiệp May 3, Công ty TNHH MTV X20 Thái Nguyên, Công ty TNHH MTV X20 Thanh Hóa, Công ty TNHH MTV X20 Nghệ An, Xí nghiệp Dệt Nam Định, Chi nhánh phía Nam.
- Năng lực sản xuất hàng năm:
- Áo Jacket: 3 triệu sản phẩm.
- Quần các loại: 1 triệu sản phẩm.
- Đồ thể thao: 1 triệu sản phẩm.
- Đồ dệt kim: 2 triệu sản phẩm; Tất: 2 triệu đôi; Khăn: 2 triệu chiếc; Khẩu trang: 31 triệu chiếc.
- Vải dệt: 4 triệu mét; Nhuộm: 2 triệu khăn và 5 triệu đơn vị dệt kim; In: 2 triệu mét vải.
- Cơ cấu sản phẩm may mặc xuất khẩu:
- Theo mặt hàng: Áo Jacket nam (25%), Áo Jacket nữ (20%), Quần nam (20%), Quần nữ (15%), Áo Jacket trẻ em (10%), Áo lông vũ/Feather coat (10%).
- Theo đối tượng tiêu dùng: Hàng nam giới (50%), Hàng nữ giới (30%), Hàng trẻ em (20%).
- Cơ cấu thị trường xuất khẩu của X20: Thị trường Châu Âu (EU) chiếm tỷ trọng lớn nhất với 50% - 60% kim ngạch xuất khẩu; tiếp theo là Hoa Kỳ (20%), Nhật Bản (10%) và các thị trường khác như Hàn Quốc, Philippines (20%). Công ty sản xuất cho nhiều đối tác/nhãn hàng quốc tế: Avalanche, IXS, O'Neill, SOS, BMW, Halti, Massimo Dutti, Lafuma, Schoffel, Bogner, Invictus, Trango, Obermeyer.
- Tình hình cung ứng nguyên phụ liệu: Xí nghiệp Dệt Nam Định (thành lập năm 1997) tự chủ cung cấp hơn 60% nguyên liệu chính cho các sản phẩm nội địa và quốc phòng. Tuy nhiên, đối với hàng may mặc xuất khẩu sang EU, tỷ lệ nội địa hóa rất thấp: công ty phải nhập khẩu 60% vải, 55% sợi và 45% phụ liệu từ thị trường Trung Quốc; phần phụ liệu trong nước chỉ gồm mex, khóa kéo YKK, nhãn mác, túi polybag, thùng carton.
- Tốc độ tăng trưởng kim ngạch xuất khẩu (2015–2019): Kim ngạch xuất khẩu dệt may của X20 duy trì đà tăng trưởng liên tục: năm 2016 tăng 155,7% so với 2015; năm 2017 tăng 114%; năm 2018 tăng 133,65%; năm 2019 tăng 110% so với 2018.
- Hình thức xuất khẩu: Hoạt động xuất khẩu sang EU vẫn chủ yếu thông qua phương thức gia công quốc tế (CMT) và ủy thác gián tiếp qua đối tác trung gian.
| Danh mục sản phẩm may mặc xuất khẩu |
Tỷ trọng sản xuất (%) |
| Áo Jacket nam (Men's jacket) |
25% |
| Áo Jacket nữ (Women's jacket) |
20% |
| Quần nam (Men's pants) |
20% |
| Quần nữ (Women's pants) |
15% |
| Áo Jacket trẻ em (Children's jacket) |
10% |
| Áo lông vũ (Feather coat) |
10% |
| Thị trường xuất khẩu của X20 |
Tỷ trọng kim ngạch (%) |
Đối tác / Nhãn hàng tiêu biểu |
| Liên minh Châu Âu (EU) |
50% - 60% |
BMW, Massimo Dutti, Lafuma, Schoffel, IXS, SOS, Halti... |
| Hoa Kỳ (USA) |
20% |
Avalanche, Oneill, Obemayer... |
| Nhật Bản (Japan) |
10% |
Kinboshi, Kurodaruma, Takaya... |
| Khác (Hàn Quốc, Philippines...) |
20% |
Bogners, JNB, Dongsan, HNF, Kangol... |
Chương 4: Định hướng và giải pháp thúc đẩy xuất khẩu của Công ty Cổ phần X20
Trên cơ sở phân tích điểm mạnh và điểm nghẽn, tác giả định hướng các nhóm giải pháp:
- Chuyển dịch phương thức sản xuất từ gia công thuần túy (CMT) sang mua đứt bán đoạn (FOB), từng bước phát triển phương thức tự thiết kế (ODM).
- Tái cấu trúc chuỗi cung ứng nguyên phụ liệu: giảm phụ thuộc vào nguồn vải nhập khẩu từ Trung Quốc (vốn không được hưởng ưu đãi thuế quan EVFTA do không đáp ứng quy tắc xuất xứ "từ vải trở đi"); tăng cường tìm kiếm nguồn cung nguyên liệu từ thị trường nội địa hoặc nhập khẩu từ Hàn Quốc để tận dụng điều khoản cộng gộp xuất xứ.
- Nâng cấp tiêu chuẩn kỹ thuật, môi trường và trách nhiệm xã hội: kiểm soát chặt chẽ quy trình hóa chất, dư lượng formaldehyde và kim loại nặng; đầu tư hệ thống xử lý nước thải, áp dụng các tiêu chuẩn quản lý ISO 14000, AS 8000 và quy định bao bì Chỉ thị 94/62/EC để vượt qua các rào cản kỹ thuật của EU.
- Nâng cao trình độ đội ngũ cán bộ xuất nhập khẩu, nắm vững các quy định pháp lý, quy trình thủ tục hải quan và quy chuẩn chứng nhận xuất xứ hàng hóa (C/O) theo cam kết EVFTA.
Kết quả và đóng góp
Kết quả phân tích chính từ văn bản
- Làm rõ thực trạng phụ thuộc nguyên liệu: Mặc dù X20 có Xí nghiệp Dệt Nam Định cung ứng trên 60% nguyên liệu cho sản xuất chung, nhưng riêng mảng hàng may mặc xuất khẩu, doanh nghiệp đang nhập khẩu 60% vải, 55% sợi và 45% phụ liệu từ Trung Quốc. Điều này tạo rào cản lớn khi EVFTA yêu cầu xuất xứ "từ vải trở đi".
- Khảo sát cơ cấu thị trường và sản phẩm: EU là thị trường xuất khẩu trọng điểm lớn nhất của X20 (chiếm 50% - 60% doanh số xuất khẩu). Mặt hàng chủ lực tạo ra doanh thu cao nhất là áo jacket các loại (chiếm tổng cộng 55% cơ cấu sản phẩm xuất khẩu, gồm jacket nam 25%, jacket nữ 20%, jacket trẻ em 10%).
- Đánh giá tăng trưởng: Kim ngạch xuất khẩu giai đoạn 2015–2019 của X20 duy trì tốc độ tăng trưởng dương liên tục hàng năm (năm 2016 đạt 155,7% so với 2015; năm 2018 đạt 133,65% so với 2017).
Đóng góp thực tiễn của khóa luận
- Khóa luận đã phân tích gắn liền giữa cam kết pháp lý quốc tế (Hiệp định EVFTA ký kết năm 2019, phê chuẩn đầu năm 2020) với thực tế hoạt động kinh doanh xuất khẩu của một doanh nghiệp may mặc có bề dày lịch sử quân đội chuyển đổi sang cổ phần hóa (Công ty Cổ phần X20).
- Hệ thống hóa các tiêu chuẩn kỹ thuật bắt buộc của thị trường EU (chỉ thị bao bì 94/62/EC, quy định ghi nhãn 1007/2011, hệ thống nhãn sinh thái Ecolabel, OKO-Tex, SKAL-EKO, SG) làm căn cứ thực tiễn cho doanh nghiệp dệt may trong nước chuẩn bị lộ trình đáp ứng yêu cầu kỹ thuật khi xuất khẩu sang Châu Âu.
Hạn chế và hướng nghiên cứu tiếp
- Hạn chế về phạm vi số liệu: Nghiên cứu sử dụng chuỗi số liệu hoạt động xuất khẩu của Công ty Cổ phần X20 trong giai đoạn 2015 – 2019. Tại thời điểm hoàn thành nghiên cứu, Hiệp định EVFTA mới được ký kết (30/06/2019) và trong giai đoạn phê chuẩn (đầu năm 2020), chưa có dữ liệu thực tế về tác động định lượng sau khi hiệp định chính thức đi vào thực thi từ tháng 07/2020.
- Hướng nghiên cứu tiếp theo: Khảo sát và đánh giá tác động thực tế của EVFTA đối với kim ngạch xuất khẩu, mức độ chuyển đổi nguồn cung nguyên liệu vải (tận dụng cơ chế cộng gộp với Hàn Quốc) và tỷ lệ chuyển đổi phương thức sản xuất từ CMT sang FOB/ODM của Công ty Cổ phần X20 trong giai đoạn từ năm 2020 trở đi.
Giá trị tham khảo
Tài liệu là nguồn tham khảo hữu ích cho:
- Sinh viên, học viên chuyên ngành: Kinh tế quốc tế, Thương mại quốc tế, Quản trị kinh doanh, Quản trị chuỗi cung ứng ngành Dệt May khi nghiên cứu về nghiệp vụ ngoại thương và tác động của các FTA thế hệ mới.
- Nghiên cứu ứng dụng tại doanh nghiệp dệt may: Tham khảo bức tranh chi tiết về hệ thống hàng rào phi thuế quan, các tiêu chuẩn môi trường, nhãn sinh thái và quy định kỹ thuật khắt khe của thị trường Liên minh Châu Âu (EU).
- Phân tích mô hình doanh nghiệp: Tài liệu cung cấp dữ liệu thực tế về quy mô sản xuất, cơ cấu tổ chức bộ máy quản lý và quá trình chuyển đổi cơ cấu sản phẩm từ quốc phòng sang sản phẩm kinh tế xuất khẩu tại một đơn vị hậu cần quân đội cổ phần hóa.
Câu hỏi thường gặp
1. Nguồn gốc thành lập và cơ cấu sở hữu vốn của Công ty Cổ phần X20 như thế nào?
Công ty Cổ phần X20 tiền thân là "Xưởng may Quân đội" mang mật danh X20, được thành lập ngày 18/02/1957 theo quyết định của Cục Sản xuất và Trang bị - Tổng cục Hậu cần với nhiệm vụ ban đầu là may quân phục cao cấp cho sĩ quan (chỉ tiêu 5.000 bộ/năm). Ngày 12/02/1992, Bộ Quốc phòng đổi tên thành Công ty May 20. Sau khi thực hiện cổ phần hóa, công ty đổi tên thành Công ty Cổ phần X20 (GATEXCO 20) với vốn điều lệ 172,5 tỷ đồng, trong đó Nhà nước nắm giữ 71,7% vốn.
2. Tỷ trọng thị trường xuất khẩu và cơ cấu sản phẩm chính của X20 sang thị trường quốc tế là gì?
Về thị trường, EU là thị trường xuất khẩu lớn nhất của công ty, chiếm từ 50% đến 60% tổng kim ngạch xuất khẩu; Hoa Kỳ đứng thứ hai (chiếm 20%); Nhật Bản (10%) và các thị trường khác như Hàn Quốc, Philippines (20%). Về sản phẩm xuất khẩu, các mặt hàng chủ đạo gồm: áo jacket nam (25%), áo jacket nữ (20%), quần nam (20%), quần nữ (15%), áo jacket trẻ em (10%) và áo lông vũ (10%).
3. Khó khăn lớn nhất về nguồn nguyên phụ liệu của X20 khi xuất khẩu sang EU theo Hiệp định EVFTA là gì?
Khó khăn lớn nhất là tỷ lệ phụ thuộc vào nguồn nguyên liệu nhập khẩu ngoài khối. Mặc dù Xí nghiệp Dệt Nam Định tự cấp hơn 60% nguyên liệu chính cho sản xuất nội bộ, nhưng đối với hàng may mặc xuất khẩu, X20 đang phải nhập khẩu 60% vải, 55% sợi và 45% phụ liệu từ Trung Quốc. Trong khi đó, EVFTA áp dụng quy tắc xuất xứ "từ vải trở đi", khiến các sản phẩm may từ vải Trung Quốc không đủ điều kiện hưởng ưu đãi thuế quan 0%.
4. Hiệp định EVFTA quy định lộ trình cắt giảm thuế quan đối với hàng dệt may Việt Nam như thế nào?
Theo cam kết EVFTA, đối với mặt hàng dệt may (vốn có mức thuế nhập khẩu bình quân vào EU khoảng 9,6%), ngay khi hiệp định có hiệu lực sẽ có 42,5% số dòng thuế được xóa bỏ về 0%. Toàn bộ các dòng thuế còn lại sẽ được cắt giảm dần về 0% theo lộ trình từ 3 đến 7 năm.
5. Thị trường EU áp dụng những quy định và nhãn sinh thái nào đối với sản phẩm dệt may nhập khẩu?
Các quy định bao gồm: Chỉ thị 94/62/EC về bao bì và chất thải bao bì; Quy định 1007/2011 về ghi nhãn thành phần xơ sợi; tiêu chuẩn trách nhiệm xã hội AS 8000; hệ thống quản lý môi trường ISO 14000; kiểm soát hóa chất formaldehyde và kim loại nặng. Bốn loại nhãn mác/chứng nhận phổ biến gồm: Ecolabel (áp dụng cho ga trải giường, áo phông, hàng thêu), OKO-Tex (kiểm tra thành phẩm cuối, phổ biến tại Đức), SKAL-EKO (toàn bộ dây chuyền và bao bì), và nhãn kiểm định chất độc hại SG.
Kết luận
Khóa luận đã khái quát hóa cơ sở lý luận về thương mại quốc tế, đồng thời phân tích chi tiết các cơ hội và thách thức từ các cam kết thuế quan, quy tắc xuất xứ "từ vải trở đi" và rào cản kỹ thuật khắt khe của Hiệp định EVFTA đối với ngành dệt may Việt Nam. Qua khảo sát thực trạng tại Công ty Cổ phần X20 giai đoạn 2015–2019, tác giả đã chỉ rõ các điểm mạnh về năng lực sản xuất, thị trường truyền thống EU, cùng những nút thắt lớn về sự phụ thuộc vào nguyên phụ liệu nhập khẩu Trung Quốc và phương thức gia công thuần túy. Những giải pháp đề xuất về chuyển dịch phương thức sản xuất (FOB/ODM), tái cơ cấu nguồn nguyên liệu và chuẩn hóa kỹ thuật môi trường mang lại giá trị tham khảo thiết thực cho doanh nghiệp trong lộ trình hội nhập kinh tế quốc tế.